Hỏi: Khí hư ra nhiều, có mùi hôi, dạng như bột vữa màu hơi vàng xanh là bệnh gì? - Tư vấn Sản - Phụ khoa Online

Hỏi: Khí hư ra nhiều, có mùi hôi, dạng như bột vữa màu hơi vàng xanh là bệnh gì? - Sản - Phụ khoa

Tìm kiếm nâng cao
:
Tìm kiếm với những từ trên
Tìm kiếm chính xác với cụm từ trên

Chào bác sĩ. Em tên Hằng, 31 tuổi. Em khám tại bệnh viện 108 và được chẩn đoán bị viêm lộ tuyến, đặt thuốc chưa khỏi. Gần đây khí hư em ra nhiều, có mùi hôi, dạng như bột vữa màu hơi vàng xanh. Mấy hôm nay em thấy khí hư ra có màu đỏ như đến tháng, em tưởng mình đến kỳ nhưng em mới sạch được 10 ngày. Đã 4 ngày rồi vẫn chưa hết (em mới uống thuốc tránh thai hàng ngày loại cho con bú được 1,5 tháng và tháng trước không bị lệch ngày). Mong bác sĩ trả lời giúp em bị làm sao? Em cảm ơn!

(Nguyen Nguyen - 15:50 09/01/2017)

Loading...

Trả lời:

(Bác sĩ Vũ Thị Lừu - 15:50:02 09/01/2017)

Chào bạn. Bạn bị viêm lộ tuyến, đặt thuốc chưa khỏi. Tình trạng khí hư như bạn mô tả có thể là do bệnh của bạn đã tiến triển nặng hơn. Khi viêm lộ tuyến chiếm hơn 2/3 diện tích cổ tử cung sẽ có hiện tượng khí hư ra nhiều, màu vàng, nhày dính và có mùi hôi, ngứa vùng cô bé, có khi còn kèm theo cả tia máu, sau khi "chuyện ấy" còn xuất hiện hiện tượng ra máu do tiếp xúc và cô bé ra máu bất thường, đồng thời đi kèm với các biểu hiện như tiểu rắt, tiểu gấp. Tuy nhiên, vì bạn đang dùng thuốc tránh thai hàng ngày nên cũng có thể hiện tượng ra khí hư có màu đỏ như của bạn là do tác dụng phụ của thuốc. Uống thuốc tránh thai phối hợp là đưa vào cơ thể một lượng estrogen và progesterone nhất định vào những ngày uống viên chứa nội tiết tố. Ở ngưỡng nội tiết mới này của cơ thể, hiện tượng rụng trứng bị ức chế. Những ngày ngừng uống thuốc (với loại vỉ thuốc 21 ngày) hoặc ngày uống viên chứa sắt (với loại vỉ thuốc 28 ngày), hàm lượng nội tiết tố nữ đột ngột giảm gây hiện tượng bong niêm mạc tử cung và người phụ nữ thấy kinh như bình thường. Như vậy, khi uống thuốc tránh thai, người phụ nữ vẫn có kinh mặc dù có thể không có hiện tượng rụng trứng. Theo cơ chế này, nếu bạn uống thuốc tránh thai thất thường, lượng nội tiết tố giảm đột ngột trong những ngày không uống thuốc cũng làm cho bạn ra máu như hành kinh. Nếu bạn dùng thuốc tránh thai đều đặn mà vẫn bị ra máu thì lí do này có thể được loại trừ. Nếu là do dùng thuốc không đều thì hiện tượng ra máu sẽ hết khi bạn dùng thuốc đều đặn. Chúc bạn mạnh khỏe!

Loading...

Câu hỏi liên quan tới Sản - Phụ khoa


Loading...

Tư vấn online

Loading...
Tam su buon
Đóng
Loading...